Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

  •   05/05/2020 04:17:00 AM
  •   Đã xem: 139
  •   Phản hồi: 0
Hỏi: Tôi có hợp đồng lao động xác định thời hạn từ 1 đến 3 năm. Tôi làm đơn xin nghỉ việc và gửi lên Công ty ngày 15 tháng 01 năm 2019 đến ngày 25 tháng 01 năm 2019 tôi đã nghỉ việc. Do chưa hết thời gian báo trước là 30 ngày, nên theo điều 43 Bộ luật Lao động năm 2012, tôi bị trừ tiền theo số ngày nghỉ vi phạm là 20 ngày và tôi bị trừ thêm 1/2 tháng lương nữa. Tôi xin hỏi, tôi bị trừ thêm 1/2 tháng lương như nêu trên là có đúng không? Khi tôi bị kỷ luật sa thải thì ngoài việc đền bù thiệt hại nếu có, tôi có được quyền lợi gì nữa không?

Chưa nghỉ hết số ngày ốm đau trong năm có được chuyển sang năm sau?

  •   20/02/2020 09:35:00 PM
  •   Đã xem: 224
  •   Phản hồi: 0
Câu hỏi: Theo như tôi biết thì nếu tham gia bảo hiểm xã hội trên 1 năm thì mỗi năm có 30 ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau. Trong năm nay thì tôi nghỉ chưa hết số ngày nghỉ ốm đau trong năm. Vậy cho tôi hỏi chưa nghỉ hết số ngày ốm đau trong năm có được chuyển sang năm sau? Chân thành cảm ơn!

Tư vấn pháp luật về chế độ của giáo viên trong thời gian nghỉ hè

  •   25/08/2019 05:50:00 PM
  •   Đã xem: 623
  •   Phản hồi: 0
Hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học, trong thời gian nghỉ hè tôi bị bệnh phải phẩu thuật, bác sĩ cho nghỉ 30 ngày trùng với thời gian nghỉ hè tháng 7. Tôi có được giải quyết chế độ ốm đau và nghỉ bù không?
Tiền lương đi làm ngày Quốc khánh (2.9) được chi trả bao nhiêu?

Tiền lương đi làm ngày Quốc khánh (2.9) được chi trả bao nhiêu?

  •   12/08/2019 04:57:55 AM
  •   Đã xem: 590
  •   Phản hồi: 0
Theo Luật Lao động 2012, khi làm việc vào ngày Quốc khánh 2.9, người lao động được hưởng 300% lương làm việc.

Tư vấn pháp luật lao động

  •   02/07/2019 10:11:00 PM
  •   Đã xem: 354
  •   Phản hồi: 0

Những trường hợp nào người sử dụng lao động được sa thải người lao động?

  •   13/03/2019 03:14:00 AM
  •   Đã xem: 400
  •   Phản hồi: 0
Trả lời:
 Điều 126 Bộ luật Lao động  năm 2012 quy định người sử dụng lao động được áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải trong những trường hợp sau:

Công ty hết việc, có phải đóng bảo hiểm xã hội?

  •   13/03/2019 03:12:00 AM
  •   Đã xem: 346
  •   Phản hồi: 0
Hỏi: Công ty tôi chuyên nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài về để sản xuất hạt nhựa, số lượng công nhân đóng bảo hiểm là 20 người. Do tháng 4.2018 có quy định của Nhà nước cấm nhập khẩu phế liệu, nên Công ty tôi không có nguyên liệu để sản xuất, vì vậy công nhân nghỉ từ đó đến nay. Do không biết quy định trên có hiệu lực đến khi nào, nên Công ty không báo giảm BHXH vì vậy cố đóng đến hết tháng 8.2018. Hiện nay Công ty không còn khả năng để chi trả tiền BHXH từ tháng 9.2018 đến nay. Vậy Công ty có được báo giảm BHXH không, căn cứ vào quy định nào?

Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động

  •   06/03/2019 01:49:00 AM
  •   Đã xem: 516
  •   Phản hồi: 0
Công ty tôi có người lao động bị tai nạn trong thời gian làm việc. Nay Công ty muốn làm thủ tục để người lao động này được hưởng chế độ tai nạn lao động. Xin hỏi, Công ty cần chuẩn bị những giấy tờ gì và thời gian giải quyết được quy định như thế nào?

Trả lời về chế độ đối với lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi

  •   09/12/2018 09:53:00 PM
  •   Đã xem: 271
  •   Phản hồi: 0
Câu hỏi:
Từ tháng 6/2013, tôi bắt đầu đi làm trở lại sau thời gian nghỉ sinh con 6 tháng. Hằng ngày, Công ty cho phép tôi nghỉ 40 phút, nhưng cuối tháng công ty trừ 50.000 đồng vào tiền lương của tôi với lý do tôi không làm đủ 8 tiếng/ngày. Xin hỏi công ty làm như vậy có đúng không?

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản

  •   09/12/2018 09:53:00 PM
  •   Đã xem: 282
  •   Phản hồi: 0
Câu hỏi:
Hồ sơ để được hưởng chế độ thai sản hiện hành gồm những giấy tờ gì? Nếu tôi muốn hưởng thêm 5 ngày khám thai như trong luật sau khi sinh tôi phải có những giấy tờ gì? Việc nghỉ dưỡng sức sau khi sinh cần làm những gì mới có thể hưởng chế độ?

Cách tính hưởng chế độ thai sản

  •   09/12/2018 09:52:00 PM
  •   Đã xem: 271
  •   Phản hồi: 0
Câu hỏi:
Cách tính hưởng chế độ bảo hiểm thai sản hiện hành như thế nào?

Chế độ trợ cấp thôi việc

  •   09/12/2018 09:52:00 PM
  •   Đã xem: 270
  •   Phản hồi: 0
Tôi là người lao động ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn tại doanh nghiệp S (là doanh nghiệp 100% vốn nhà nước) từ 01/01/1998 và được tham gia đầy đủ các chế độ BHXH, BHYT và Bảo hiểm thất nghiệp.

Quy định xử phạt người sử dụng lao động khi vi phạm quy định về lao động nữ

  •   09/12/2018 09:51:00 PM
  •   Đã xem: 303
  •   Phản hồi: 0
Câu hỏi:
Người sử dung lao động vi phạm quy định về lao động nữ bị xử phạt như thế nào?

Thời gian nghỉ giữa giờ làm việc của người lao động

  •   09/12/2018 09:51:00 PM
  •   Đã xem: 269
  •   Phản hồi: 0
Câu hỏi: Thời gian nghỉ trong giờ làm việc được tính vào thời gian làm việc của người lao động không?

Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

  •   09/12/2018 09:50:00 PM
  •   Đã xem: 322
  •   Phản hồi: 0
Câu hỏi: Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được quy định như thế nào?

Điều kiện và thủ tục để được hưởng chế độ hưu trí khi muốn nghỉ hưu trước tuổi vì suy giảm khả năng lao động

  •   09/12/2018 09:49:00 PM
  •   Đã xem: 256
  •   Phản hồi: 0
Câu hỏi:
Tôi là một giáo viên nữ năm nay 47 tuổi đang công tác tại một trường THCS có thời gian tham gia BHXH được 22 năm, hiện nay do điều kiện sức khoẻ giảm sút, tôi muốn xin nghỉ chế độ hưu trí. Đề nghị LĐLĐ tỉnh hướng dẫn cho tôi thủ tục để được hưởng chế độ hưu trí?

Quyền lợi của người bị tai nạn lao động

  •   09/12/2018 09:48:00 PM
  •   Đã xem: 317
  •   Phản hồi: 0
Tôi là giáo viên công tác tại Trung tâm kỹ thuật tổng hợp hướng nghiệp Vĩnh linh- Sở GD&ĐT Quảng Trị.

Về cách tính ngày nghỉ hàng năm (nghỉ phép) cho cán bộ công chức, viên chức

  •   09/12/2018 09:47:00 PM
  •   Đã xem: 1297
  •   Phản hồi: 0
Xin cho em hỏi một vấn đề về nghỉ hàng năm đối với công chức viên chức với ạ. Em cũng mới làm công tác thực hiện chế độ đối với công chức viên chức, qua các văn bản hiện hành, em được biết người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm là 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường và cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Các tin khác

Thống kê truy cập
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây