Công ty hết việc, có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Thứ tư - 13/03/2019 03:12 208 0
Hỏi: Công ty tôi chuyên nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài về để sản xuất hạt nhựa, số lượng công nhân đóng bảo hiểm là 20 người. Do tháng 4.2018 có quy định của Nhà nước cấm nhập khẩu phế liệu, nên Công ty tôi không có nguyên liệu để sản xuất, vì vậy công nhân nghỉ từ đó đến nay. Do không biết quy định trên có hiệu lực đến khi nào, nên Công ty không báo giảm BHXH vì vậy cố đóng đến hết tháng 8.2018. Hiện nay Công ty không còn khả năng để chi trả tiền BHXH từ tháng 9.2018 đến nay. Vậy Công ty có được báo giảm BHXH không, căn cứ vào quy định nào?
Trả lời:
Khoản 1 Điều 88 Luật BHXH 2014 quy định về tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất như sau:
a) Trong trường hợp người sử dụng lao động gặp khó khăn phải tạm dừng sản xuất, kinh doanh dẫn đến việc người lao động và người sử dụng lao động không có khả năng đóng BHXH thì được tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất trong thời gian không quá 12 tháng.
b) Hết thời hạn tạm dừng đóng quy định tại điểm a khoản này, người sử dụng lao động và người lao động tiếp tục đóng BHXH và đóng bù cho thời gian tạm dừng đóng. Số tiền đóng bù không phải tính lãi chậm đóng theo quy định tại khoản 3 Điều 122 của Luật này.  

Do đó, Công ty bạn cần liên hệ cơ quan BHXH làm thủ tục tạm dừng đóng BHXH vào quỹ hưu trí và tử tuất, đồng thời vẫn phải đóng BHXH cho các quỹ thành phần gồm: Ốm đau, thai sản, tai nạn lao động về nghề nghiệp cho người lao động./.
 

Nguồn tin: Mỹ Hạnh

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Thống kê truy cập
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây