Tạm ngừng việc vì thiên tai, người lao động được trả lương như thế nào?

Thứ tư - 28/10/2020 04:34 2.142 0
Trước diễn biến phức tạp của bão lũ trên địa bàn các tỉnh miền Trung, một số đơn vị doanh nghiệp đã cho người lao động tạm ngừng việc để đảm bảo an toàn.
images
Nhiều người thắc mắc vậy tiền lương người lao động được hưởng trong những ngày nghỉ do bão lũ sẽ được tính như thế nào?
Theo Điều 98, Bộ luật Lao động 2012 quy định như sau, trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:
Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.
Theo quy định trên, trong trường hợp do các nguyên nhân khách quan như có thiên tai, hỏa hoạn… mà phải ngừng việc thì tiền lương ngừng việc sẽ do hai bên người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận, nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng mà Chính phủ có quy định.

 

Tác giả bài viết: Minh Đức (tổng hợp)

Tổng số điểm của bài viết là: 1 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 1 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Thống kê truy cập
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây