Về vấn đề trả lương cho người lao động

Chủ nhật - 09/12/2018 21:45 142 0
Câu hỏi: Chị Nguyễn Thị Lý thắc mắc: “Em bắt đầu làm việc cho Công ty cổ phần X từ ngày 16/7/2018; theo thỏa thuận thì lương thử việc 7.800.000 đồng/tháng, mỗi tuần nghỉ 01 ngày chủ nhật. Hôm nay (ngày 02/8/2018), Công ty trả lương tháng 7/2018 cho tôi là 4.200.000 đồng. Vậy Công ty X có trả lương đúng cho em hay không?”
Trả lời:
Vấn đề này Văn phòng Tư vấn pháp luật xin được trả lời như sau:
 
 Tại Điểm c, Khoản 1, Điều 22 của Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định: “Tiền lương ngày được trả cho một ngày làm việc xác định trên cơ sở tiền lương tháng chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của pháp luật mà doanh nghiệp lựa chọn”.

Trong Tháng 7/2018 có 31 ngày, trong đó có 05 ngày chủ nhật (ngày nghỉ), vậy trong tháng 7/2018 có tổng cộng 26 ngày công chuẩn (31 ngày - 05 ngày).
Chị bắt đầu làm việc từ ngày 16/7 đến hết tháng; như vậy, có tổng cộng 14 ngày làm việc trong tháng 7/2018.
Từ các căn cứ nêu trên thì tiền lương trong tháng 7/2018 của chị = (7.800.000 : 26) x 14 = 4.200.000 đồng.
Như vậy, Công ty cổ phần X tính lương cho chị hoàn toàn đúng với quy định của pháp luật.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Thống kê truy cập
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây