Công ty nợ đóng bảo hiểm, lao động có được hưởng chế độ hưu không?

Thứ tư - 22/12/2021 19:39 586 0
Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến vấn đề giải quyết hưu trí cho người lao động bị nợ đóng bảo hiểm xã hội.
01

Bạn đọc hỏi: Tôi sinh ngày 3.1.1961. Mã số bảo hiểm xã hội: 4096023xxx. Hiện nay thời gian đóng bảo hiểm của tôi là 28 năm 6 tháng, đã đủ tuổi về hưu theo quy định, chốt sổ bảo hiểm xã hội từ tháng 5.2021.

Tuy nhiên, trong thời gian từ tháng 3.2013 đến tháng 9.2017, công ty nơi tôi làm việc đã không đóng bảo hiểm xã hội cho tôi (tổng thời gian 4 năm 6 tháng với số tiền gốc và lãi là 120.479.221 đồng), số năm còn lại đúng 24 năm tôi đóng bảo hiểm xã hội.

Với điều kiện như trên tôi có được giải quyết chế độ hưu trí hay không? 

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Theo thư bạn đọc trình bày, bạn sinh tháng 1.1961, có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội thực đóng vào Quỹ Bảo hiểm xã hội là 24 năm, đối chiếu quy định tại quy định tại Điều 54, Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014; quy định hiện hành tại Điều 169, Khoản 1 Điều 219 Bộ luật Lao động năm 2019 và Nghị định số 135/2020/NĐ-CP ngày 18.11.2020 của Chính phủ thì tính đến tháng 5.2021 bạn đủ điều kiện để nghỉ hưởng chế độ hưu trí.

Trường hợp sau khi bạn được giải quyết hưởng chế độ hưu trí, công ty bạn đóng bù bảo hiểm xã hội cho thời gian nợ bảo hiểm xã hội đối với bạn thì cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ thực hiện tính bổ sung thời gian công tác và điều chỉnh lại tỷ lệ % hưởng lương hưu đối với bạn.

Tác giả bài viết: Nguồn: Báo Lao động

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây