Hỏi - Đáp Pháp luật

Thứ ba - 04/01/2022 20:55 849 0
Anh A làm việc tại công ty X theo hợp đồng lao động có thời hạn một năm kể từ ngày 1/2/2020. Sau khi hết hạn hợp đồng, anh A vẫn tiếp tục làm việc được 3 tháng. Đến tháng 5/2021, công ty thông báo chấm dứt hợp đồng đối với anh vì hợp đồng lao động giữa anh và công ty đã hết hạn.
Hỏi: Việc chấm dứt hợp đồng lao động của công ty trong trường hợp trên đúng hay sai?Tại sao?
khu cong nghiep egtq

Giải quyết tình huống: 
Việc công ty X chấm dứt hợp đồng lao động đối với anh A trong trường hợp trên là sai.
Theo quy định Khoản 2 Điều 20 BLLĐ 2019, thì khi hợp đồng lao động có thời hạn một năm hết hạn mà anh A vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký hợp đồng lao động mới. Trường hợp không ký hợp đồng lao động mới thì hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Như vậy, tại thời điểm công ty chấm dứt hợp đồng lao động với anh A, hợp đồng lao động giữa công ty X và anh A là hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Công ty X muốn chấm dứt hợp đồng lao động với anh A thì phải có lý do và tuân thủ thời gian báo trước.

Tác giả bài viết: Ban Công tác cơ sở

Tổng số điểm của bài viết là: 1 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 1 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây