Hỏi - Đáp Pháp luật

Thứ ba - 28/12/2021 20:54 804 0
Chị B làm việc cho công ty N theo hợp đồng lao động có thời hạn 36 tháng từ ngày 1/10/2019. Tháng 10 năm 2020, chị được quyết định làm tổ trưởng tổ sản xuất. Đến tháng 01/2021, giám đốc công ty N ra quyết định miễn nhiệm chức tổ trưởng sản xuất của chị B mà không nêu rõ lý do. Trong thời gian làm tổ trưởng sản xuất, chị B luôn hoàn thành nhiệm vụ và không vi phạm kỷ luật lao động. Do đó, chị không đồng ý với quyết định miễn nhiệm của giám đốc. Hỏi: Quyết định miễn nhiệm của giám đốc trong trường hơp trên là đúng hay sai? Tại sao?
z3061221702051 e6f31dee6f2c6c13d4f84d338542ce2d

Giải quyết: 
- Quyết định miễn nhiệm chức tổ trưởng sản xuất của giám đốc công ty N trong trường hợp trên là sai.
- Quyết định của giám đốc công ty N bổ nhiệm chị B từ công nhân lên tổ trưởng sản xuất thực chất đã thay đổi nội dung hợp đồng lao động giữa công ty N và chị B.
Nay, công ty N muốn miễn nhiệm chức tổ trưởng sản xuất của chị B thì đây lại là trường hợp thay đổi nội dung của hợp đồng lao động. Theo quy định Điều 33 BLLĐ 2019, khi muốn thay đổi nội dung của hợp đồng lao động, công ty phải thông báo trước cho người lao động biết trước ít nhất 3 ngày làm việc. Trường hợp hai bên không thỏa thuận được việc sửa đổi, bổ sung đó thì phải tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết.
Như vậy, nếu chị B không đồng ý với việc thay đổi nội dung hợp đồng lao động về công việc phải làm từ tổ trưởng sản xuất xuống làm công nhân bình thường thì công ty N không được ra quyết định miễn nhiệm chức tổ trưởng của chị B.
 

Tác giả bài viết: Ban Công tác cơ sở

Tổng số điểm của bài viết là: 1 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 1 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây