Trình duyệt của bạn đã tắt chức năng hỗ trợ JavaScript.
Website chỉ làm việc khi bạn bật nó trở lại.
Để tham khảo cách bật JavaScript, hãy click chuột
vào đây
!
Liên đoàn Lao động tỉnh Quảng Trị
Trang nhất
Giới thiệu
Lịch sử hình thành
Cơ cấu tổ chức
Chức năng nhiệm vụ
Quy chế hoạt động
Thành tích đạt được
Các kỳ Đại hội
Thông tin
Tin tức hoạt động
Liên đoàn Lao động tỉnh
Các cấp công đoàn trực thuộc LĐLĐ tỉnh
Các chuyên đề
Chính sách pháp luật
Pháp luật lao động, công đoàn
Tuyên giáo - Nữ công
Tuyên truyền giáo dục
Nữ công
Xây dựng cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp đạt chuẩn văn hóa
Tổ chức
Phát triển đoàn viên, xây dựng CĐCS vững mạnh
Hệ thống tổ chức bộ máy
Công tác cán bộ
UB kiểm tra
Văn phòng
Tài chính
Gương người tốt việc tốt
Mô hình hoạt động công đoàn hiệu quả
Gương CNVCLĐ tiêu biểu
Tư vấn pháp luật CĐ và LĐ
Pháp luật lao động
Công đoàn
Hệ thống văn bản
Hình ảnh
Videoclips
Liên hệ hỏi đáp
Lịch công tác
Danh bạ
Thứ hai, 15/07/2024, 22:43
Chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929 – 28/7/2024)!
Thành viên
Sơ đồ trang
Liên kết website
Đăng nhập site
Trang nhất
Tin tức hoạt động
Đẩy mạnh phát triển đoàn viên và thành lập công đoàn cơ sở
Thứ tư - 03/07/2024 21:51
114
0
Thời gian qua, các cấp công đoàn trên địa bàn tỉnh Quảng Trị không ngừng đổi mới hình thức và nội dung tuyên truyền, vận động phù hợp với thực tiễn tại cơ sở nhằm nâng cao số lượng, chất lượng đoàn viên và công đoàn cơ sở (CĐCS). Nhờ vậy, tập hợp được đông đảo công nhân, viên chức, lao động (CNVCLĐ) vào tổ chức công đoàn để chăm lo, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của người lao động (NLĐ), xây dựng tổ chức công đoàn vững mạnh.
Đại diện lãnh đạo huyện Triệu Phong, LĐLĐ tỉnh tặng hoa chúc mừng đại hội thành lập CĐCS Công ty May và Thương mại Đại Thành thành công
Huyện Triệu Phong là một trong những địa phương được đánh giá thực hiện tốt công tác phát triển đoàn viên và CĐCS. Để có được kết quả đó, Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) huyện tích cực triển khai đồng bộ nhiều giải pháp, đặc biệt là tham mưu cấp ủy, phối hợp với chính quyền cùng cấp tiếp tục triển khai thực hiện hiệu quả Đề án “Phát triển tổ chức đảng, đảng viên và các tổ chức chính trị - xã hội trong doanh nghiệp (DN) ngoài nhà nước trên địa bàn tỉnh Quảng Trị” và các văn bản chỉ đạo của cấp ủy về việc tiếp tục triển khai, thực hiện đề án.
Tiếp cận NLĐ ở DN ngoài nhà nước để tuyên truyền, vận động nhằm thu hút người lao động tự nguyện tham gia vào tổ chức công đoàn, tạo điều kiện để thành lập tổ chức công đoàn trong DN. Tập trung các hoạt động công đoàn hướng về cơ sở, vì đoàn viên, NLĐ, chăm lo lợi ích thiết thực cho đoàn viên thông qua hoạt động “Tháng công nhân”, “Tết sum vầy”..; triển khai thực hiện có hiệu quả các chương trình phúc lợi cho đoàn viên; phát huy vai trò của công đoàn trong việc bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của đoàn viên, NLĐ...
Chủ tịch LĐLĐ huyện Triệu Phong Nguyễn Ngọc Tiến thông tin: “Riêng từ năm 2023 đến tháng 6/2024, LĐLĐ huyện đã vận động thành lập được 4 CĐCS trực thuộc với 75 đoàn viên và phát triển được 291 đoàn viên trong các CĐCS trực thuộc, nâng tổng số CĐCS trong toàn huyện lên 101 CĐCS với 2.682 đoàn viên. Nhìn chung, chất lượng hoạt động CĐCS trực thuộc trên địa bàn huyện ngày càng được nâng cao. 85% DN có tổ chức công đoàn tổ chức hội nghị NLĐ theo quy định. Nhiều DN ngoài nhà nước có 10 lao động trở lên đã ký thỏa ước lao động tập thể với chủ DN”.
Tại huyện Hải Lăng, trên cơ sở các chỉ tiêu được giao, LĐLĐ huyện đã cụ thể hóa thành chương trình công tác trọng tâm; xây dựng và triển khai kế hoạch thực hiện ngày từ đầu năm. “Đơn vị tập trung vào các chỉ tiêu trọng tâm, khó thực hiện.
Chủ động đẩy mạnh công tác phát triển đoàn viên, thành lập CĐCS khu vực DN ngoài nhà nước gắn với tổ chức các hoạt động chăm lo, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp cho đoàn viên, người lao động. Tổ chức khảo sát tình hình hoạt động DN, tình hình lao động, việc làm tại các DN; đánh giá, phân loại để xác định các DN đủ điều kiện.
Từ đó, tiến hành gặp gỡ, tổ chức các buổi tuyên truyền về pháp luật lao động, công đoàn cho CNLĐ; vận động chủ DN tạo điều kiện để thành lập tổ chức CĐCS tại đơn vị. Quan tâm công tác đào tạo, tập huấn, bồi dưỡng nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ CĐCS”, Phó Chủ tịch LĐLĐ huyện Hải Lăng Trần Quang Dũng cho hay.
Nhờ thực hiện tốt công tác phát triển đoàn viên, thành lập CĐCS, trong 5 tháng đầu năm 2024, huyện thành lập mới 2 CĐCS DN ngoài nhà nước (đạt 100% chỉ tiêu cả năm); toàn huyện kết nạp mới 181 đoàn viên (đạt 45,25% chỉ tiêu giao cả năm) tỉ lệ CNLĐ vào tổ chức công đoàn tại các DN có tổ chức CĐCS đạt trên 90%.
Nhằm tập hợp đông đảo CNVCLĐ vào tổ chức công đoàn để chăm lo, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của NLĐ, trên cơ sở chỉ đạo, hướng dẫn của LĐLĐ tỉnh, công đoàn các cấp chủ động đổi mới cách làm phù hợp để thực hiện công tác phát triển đoàn viên, thành lập CĐCS. Riêng từ đầu năm 2024 đến nay, toàn tỉnh phát triển mới 1.265 đoàn viên, thành lập 13 công đoàn cơ sở khu vực DN; giới thiệu được 537 đoàn viên ưu tú cho Đảng xem xét kết nạp, 247 đoàn viên ưu tú được kết nạp Đảng trong đó có 14 đảng viên là CNLĐ ở DN. LĐLĐ tỉnh còn quan tâm công tác đào tạo, nâng cao chất lượng hoạt động của CĐCS như: triển khai công tác quy hoạch cán bộ công đoàn nhiệm kỳ 2028-2033. Thực hiện việc rà soát chất lượng đội ngũ cán bộ công đoàn, cử cán bộ chuyên trách tham gia học tập lý luận nghiệp vụ công tác công đoàn do Trường Đại học Công đoàn tổ chức.
Cử cán bộ chuyên trách tham gia bồi dưỡng quản lý nhà nước ngạch chuyên viên. Xây dựng kế hoạch tổ chức tập huấn nghiệp vụ cho cán bộ công đoàn các cấp sau đại hội, nhiệm kỳ 2023-2028. Đến nay 13/14 LĐLĐ các huyện, thị xã, thành phố, công đoàn ngành, Công đoàn Viên chức tỉnh đã xây dựng kế hoạch tập huấn tại cấp mình, nội dung tập huấn chuyên sâu về các vấn đề như: thực hiện quy chế dân chủ cơ sở, kỹ năng thương lượng, ký kết thỏa ước lao động tập thể; chuyên đề nghiệp vụ tài chính...
Các cấp CĐCS còn thường xuyên quan tâm, nắm bắt tâm tư, nguyện vọng của đoàn viên tại đơn vị; thực hiện công tác tuyên truyền, thông tin các chế độ, chính sách liên quan đến với đoàn viên và người lao động.
Quan tâm, chăm lo vật chất, tinh thần đối với đoàn viên có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, động viên họ vươn lên trong cuộc sống thông qua nhiều hoạt động có ý nghĩa thiết thực như: chương trình Tết sum vầy; chương trình nhà ở “Mái ấm công đoàn”; Tháng công nhân, chương trình “Đồng hành cùng người yếu thế”; trao “góc học tập” cho con em đoàn viên NLĐ khó khăn; tổ chức chăm sóc sức khỏe, khám sức khỏe định kỳ cho NLĐ; tổ chức trao trang phục bảo hộ lao động... cùng với các chương trình phúc lợi đoàn viên khác.
Thời gian tới, các cấp công đoàn trong tỉnh tiếp tục tăng cường phối hợp tuyên truyền, vận động phát triển đoàn viên, thành lập CĐCS đạt chỉ tiêu đề ra. Trong đó, quan tâm tuyên truyền, vận động kết nạp người lao động chưa phải là đoàn viên trong DN đã có tổ chức công đoàn.
Nghiên cứu khảo sát lực lượng lao động phi chính thức để tiến hành vận động kết nạp đoàn viên công đoàn. Quan tâm tổ chức tập huấn cán bộ CĐCS. Hoàn thành công tác quy hoạch cán bộ công đoàn nhiệm kỳ 2028-2033, gắn với công tác tuyển dụng, sắp xếp cán bộ. Nghiên cứu xây dựng các chương trình bài giảng tập huấn nghiệp vụ công đoàn điện tử để chuyển tải đến cán bộ CĐCS, giúp nâng cao chất lượng hoạt động CĐCS.
Tác giả bài viết:
Báo quảng trị
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Tweet
Ý kiến bạn đọc
Sắp xếp theo bình luận mới
Sắp xếp theo bình luận cũ
Sắp xếp theo số lượt thích
Bạn cần đăng nhập với tư cách là
Thành viên chính thức
để có thể bình luận
Những tin mới hơn
Những tin cũ hơn
THƯ CỦA ĐỒNG CHÍ NGUYÊN ĐÌNH KHANG, CHỦ TỊCH TỔNG LIÊN ĐOÀN LAO ĐỘNG VIỆT NAM NHÂN KỶ NIỆM 95 NĂM NGÀY THÀNH LẬP CÔNG ĐOÀN VIỆT NAM (28/7/1929 - 28/7/2024)
(12/07/2024)
Khám, tư vấn sức khỏe và cấp phát thuốc miễn phí cho 130 đoàn viên, công nhân lao động
(15/07/2024)
Công đoàn ngành Y tế: Tập huấn nghiệp vụ công tác tài chính công đoàn cơ sở
(15/07/2024)
Đẩy mạnh chuyển đổi số trong hoạt động công đoàn
(15/07/2024)
Trường THPT Lê Lợi: đoàn kết, đổi mới phương pháp dạy học, nâng cao chất lượng đào tạo
(10/07/2024)
Triển khai Quy định số 144- QĐ/TƯ và Chỉ thị số 35- CT/TƯ đến toàn hệ thống chính trị
(09/07/2024)
Công đoàn 6 tỉnh Bắc Trung Bộ hỗ trợ hơn 326 tỉ đồng cho đoàn viên, người lao động
(04/07/2024)
Tăng cường phối hợp để chăm lo sức khỏe cho đoàn viên, người lao động
(04/07/2024)
Tấm gương người thầy giáo tận tụy, cán bộ công đoàn mẫu mực
(07/07/2024)
Hơn cả “một ngày đến trường là một ngày vui”
(04/07/2024)
Dấu ấn Công đoàn Sở Nông nghiệp và PTNT tỉnh Quảng Trị trên con đường nông thôn mới
(03/07/2024)
Đánh thức chế độ cho người lao động sau nhiều năm... ngủ quên
(02/07/2024)
“Một đội ngũ, một mục tiêu” cho đời xanh mãi
(02/07/2024)
Bông sen hồng đất Vĩnh
(01/07/2024)
Công đoàn Công ty TNHH Dệt may VTJ TOMS: lan tỏa yêu thương từ tổ chức Công đoàn
(01/07/2024)
Công đoàn xã Vĩnh Ô giúp gia đình dân tộc thiểu số thoát nghèo
(01/07/2024)
Công đoàn huyện Vĩnh Linh: đồng hành, chăm lo tốt hơn cho lao động nữ
(30/06/2024)
“Điểm tựa” đồng hành cùng sự phát triển của doanh nghiệp ở Cam Lộ
(30/06/2024)
Triệu Phong: Tổ chức giám sát theo Quyết định 217 - QĐ/TW của Bộ Chính trị
(28/06/2024)
Công đoàn Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Trị: trao nhân ái, lan tỏa yêu thương
(28/06/2024)
Danh mục tin tức
Thống kê truy cập
Đang truy cập: 41
Đang truy cập
41
Hôm nay
11,558
Tháng hiện tại
202,275
Tổng lượt truy cập
28,721,783
- Select website -
Đảng Cộng sản Việt Nam
Chính phủ Nước CHXHCN Việt Nam
Tổng Liên đoàn Lao Động
Đảng bộ tỉnh Quảng Trị
Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Trị
Bạn đã không sử dụng Site,
Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập
. Thời gian chờ:
60
giây