Thời gian nghỉ thai sản có được tính phép năm không?

Thứ năm - 22/12/2022 20:41 551 0
Chị H xin tư vấn qua điện thoại Ban Công tác cơ sở LĐLĐ tỉnh như sau: Theo quy định của pháp luật hiện hành, nếu người lao động nghỉ hưởng chế độ thai sản thì có được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ phép năm không?
Thời gian nghỉ thai sản có được tính phép năm không?
Căn cứ khoản 7 Điều 65 Nghị định 145/2020/NĐ-CP ngày 14/12/2020 (có hiệu lực ngày 01/02/2021) của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về điều kiện lao động và quan hệ lao động: Thời gian được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động gồm:
"1. Thời gian học nghề, tập nghề theo quy định tại Điều 61 của Bộ luật Lao động nếu sau khi hết thời gian học nghề, tập nghề mà người lao động làm việc cho người sử dụng lao động.
2. Thời gian thử việc nếu người lao động tiếp tục làm việc cho người sử dụng lao động sau khi hết thời gian thử việc.
3. Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo khoản 1 Điều 115 của Bộ luật Lao động.
4. Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng trong một năm.
5. Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.
6. Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng trong một năm.
7. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.
8. Thời gian thực hiện các nhiệm vụ của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở mà được tính là thời gian làm việc theo quy định của pháp luật.
9. Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.
10. Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc nhưng sau đó được kết luận là không vi phạm hoặc không bị xử lý kỷ luật lao động."
Như vậy, nếu người lao động nghỉ hưởng chế độ thai sản thì vẫn được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ phép năm.
Thân ái!

Tác giả bài viết: Ly Na

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây