Người lao động có được hưởng lương trong thời gian đình công?

Thứ hai - 11/04/2022 20:49 2.443 0
Điều 207 Bộ luật Lao động 2019 quy định về tiền lương và các quyền lợi hợp pháp khác của người lao động trong thời gian đình công như sau:
- Người lao động không tham gia đình công nhưng phải ngừng việc vì lý do đình công thì được trả lương ngừng việc theo quy định tại khoản 2 Điều 99 của Bộ luật này và các quyền lợi khác theo quy định của pháp luật về lao động.

- Người lao động tham gia đình công không được trả lương và các quyền lợi khác theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Khoản 2 Điều 99 Bộ luật Lao động 2019 quy định:

Trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

"2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc thì được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu;"

Như vậy, người lao động không tham gia đình công nhưng phải ngừng việc thì người sử dụng lao động vẫn phải trả tiền lương ngừng việc, tiền lương trả theo thỏa thuận, nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu.

Tác giả bài viết: Nguồn: Báo Lao động

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây